- slider news, ઈકોનોમી, રાષ્ટ્રીય સમાચાર, વિશિષ્ટ સમાચાર

એપ્રિલમાં જ 21 રાજ્યોને 971 અરબ રૂપિયાનું નુકસાન, ગુજરાતને થયેલું નુકસાન જાણી ચોંકી જશો

કોરોના વાયરસ રોગચાળો અને ત્યારબાદ લાગુ કરાયેલા લૉકડાઉનથી અર્થતંત્રને ભારે અસર થઈ છે. ક્રેડિટ એજન્સી ‘ઇન્ડિયા રેટિંગ્સ એન્ડ રિસર્ચ’ દ્વારા તાજેતરના અંદાજ મુજબ, લોકડાઉનને કારણે એપ્રિલમાં ભારતના 21 પ્રમુખ રાજ્યોને 971 બિલિયન (971 અરબ)ની આવકનું નુકસાન થયું છે.

કોરોના વાયરસને કારણે સૌથી વધુ અસરગ્રસ્ત રાજ્ય મહારાષ્ટ્રને સૌથી વધુ 132 અરબ રૂપિયાની આવકનું નુકસાન થયું છે. આ પછી, ઉત્તરપ્રદેશ (111.20 અરબ રૂપિયા), તામિલનાડુ (84.12 અરબ રૂપિયા), કર્ણાટક (71.17 અરબ રૂપિયા) અને ગુજરાતમાં (67.47 અરબ રૂપિયા)ને સૌથી વધુ નુકસાન થયું છે.

ચીફ ઇકોનોમિસ્ટ અને ઇન્ડિયા રેટિંગ્સ એન્ડ રિસર્ચના પ્રમુખ ડો.સુનિલ કુમાર સિન્હાએ જણાવ્યું હતું કે, “કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકાર બંને રોકડ પ્રવાહના સંકટ સામે ઝઝૂમી રહી છે, પરંતુ રાજ્યોની સમસ્યાઓ વધારે અનિશ્ચિત છે કેમ કે કોવિડ-19 સામેની વાસ્તવિક લડાઈ રાજ્ય લડી રહ્યા છે. તેની સાથે સંબંધિત ખર્ચ પણ તેઓ જાતે જ કરી રહ્યા છે. ”

સિન્હાએ વધુમાં કહ્યું કે, ‘હાલના સંજોગોમાં કેન્દ્ર સરકાર તરફથી રાજ્ય સરકારોને મળતી પ્રાપ્તિઓની માત્રા અને સમય અંગે કોઈ નિશ્ચિતતા નથી. આ ઉપરાંત, રાજ્યોમાં આવકના તેમના પોતાના સ્રોત અચાનક નીચલા સ્તરે આવી ગયા છે. આને કારણે, રાજ્ય સરકારોએ ઓછા ખર્ચાળ પગલાં અપનાવવા પડી રહ્યા છે અને આવક પેદા કરવાની નવી પદ્ધતિઓનો આશરો લેવો પડી રહ્યો છે. ”

રેવેન્યૂ કલેક્શનમાં થઈ રહી છે સમસ્યા

અનુમાન મુજબ, લોકડાઉન તમામ રાજ્યોના રાજસ્વ પ્રદર્શન પર પ્રતિકૂળ અસર નાખશે, ખાસ કરીને તે રાજ્યો પર જે તેમની આવકનો મોટો હિસ્સો જાતે જ ઉત્પન્ન કરે છે. કેટલાક રાજ્યોએ પેટ્રોલ અને ડીઝલ પર વેલ્યુ એડેડ ટેક્ટ (વેટ)માં વધારો કર્યો છે અને વધારેલી એક્સાઈઝ ડ્યુટી સાથે દારૂના વેચાણને મંજૂરી આપી છે. ગુજરાત, તેલંગાણા, હરિયાણા, કર્ણાટક, તામિલનાડુ, કેરળ, મહારાષ્ટ્ર અને ગોવા જેવા રાજ્યો પોતાની આવકનો 65-76 ટકા હિસ્સો તેમના પોતાના સ્રોતમાંથી મેળવે છે.

આર્થિક સંકટનો સામનો કરી રહ્યા છે રાજ્ય

રાજ્યો પાસે આવકના સાત મોટા સ્ત્રોત છે. આ છે: સ્ટેટ ગૂડ્ઝ એન્ડ સર્વિસિસ ટેક્સ (એસજીએસટી), રાજ્ય દ્વારા લગાવવામાં આવેલા વેટ (પેટ્રોલિયમ પેદાશો પર), રાજ્ય આબકારી (મુખ્યત્વે દારૂ પર), સ્ટેમ્પ અને નોંધણી ફી, વાહનો પરનો કર, વીજળી પર લાગનારા કર અને ડ્યૂટીસ અને રાજ્યની નૉન-ટેક્સ રેવન્યૂ. રાજ્યોના બજેટ ડેટાના સુધારેલા અંદાજો બતાવે છે કે તમામ મોટા રાજ્યોને કદાચ જ આ સ્રોતોમાંથી કોઈ આવક મળી છે.

રાજ્યોની ઘટી આવક

લોકડાઉન દરમિયાન રાજ્યોને આવશ્યક સેવાઓમાંથી આવકનો એક નાનો ભાગ મળ્યો છે. એસજીએસટી, વેટ, વીજળી વેરો અને ફરજો, જે આવકના મુખ્ય સ્ત્રોત છે, લોકડાઉનને કારણે મોટો હિસ્સો મેળવી શક્યા નથી. આ પ્રકારના ખુબ જ ઓછા કર સંગ્રહના કારણે રાજ્યોને એપ્રિલ, 2020માં મોટા પાયે રાજસ્વનું નુકસાન થયું છે.

0Shares