- slider news, Trending News, વિશિષ્ટ સમાચાર

જાણો, કોણ છે મૌલાના સાદ, કેવી રીતે બન્યા 150 દેશોમાં ફેલાયેલી તબલીગી જમાતના પ્રમુખ

દિલ્હીના નિઝામુદ્દીન વિસ્તારમાં તબલીગી જમાતની મરકજમાં કોરોના વાયરસ ફેલાવાને કારણે આ જમાત દેશભરના નિશાન પર આવી ગઈ છે. લોકડાઉન હોવા છતાં અહીં 2000થી વધુ લોકો એકઠા થતા જમાતની સામાજિક જવાબદારી પર સવાલ ઉભા થઈ રહ્યાં છે. દિલ્હી પોલીસે તબલીગી જમાતના મૌલાના સાદ અને અન્ય લોકો સામે ગુનો નોંધ્યો છે. મૌલાના સાદ તબલીગી જમાતના વડા છે.

ત્રણ વર્ષ પહેલા જમાતમાં એક વિવાદ થયો હતો તેમણે જમાતને બે જૂથોમાં વહેંચી દીધી હતી. આ પછી મૌલાના સાદે જૂની તબલીગી જમાત દ્વારા પોતાને ધનિક જાહેર કર્યા હતા. બીજુ જૂથ 10 સભ્યોની સુરા સમિતિની રચના કરી દિલ્હીના તુર્કમાન ગેટ પર મસ્જિદ ફૈઝ-એ-ઇલાહીથી પોતાની એક અલગ તબલીગી જમાત ચલાવી રહી છે. મૌલાના ઇબ્રાહિમ, મૌલાના અહેમદ લાડ અને મૌલાના ઝુહૈર સહિત ઘણા ઇસ્લામિક વિદ્વાનો આ અન્ય જૂથ સાથે સંકળાયેલા છે.

વિશેષ બાબત એ છે કે, કોરોનાના સંક્રમણના ભયને ધ્યાનમાં લઈ મસ્જિદ ફૈઝ-એ-ઇલાહીએ સરકારની ચેતવણી પહેલા 1 માર્ચે તબલીગી જમાતનું કાર્ય બંધ કરી દીધું હતું. બીજી તરફ નિઝામુદ્દીન મરકજમાં જમાતનું કાર્ય કોઈ સાવચેતી વિના ચાલતું રહ્યું. 13 માર્ચે જ મૌલાના સાદે મરકજમાં સંયુક્ત કાર્યક્રમ યોજ્યો હતો, જેના માટે ભારત જ નહીં વિદેશમાંથી પણ ઘણા લોકો આવ્યા હતા. લોકડાઉન પછી પણ હજારોની સંખ્યામાં લોકો તબલીગી જમાતમાં ઉપસ્થિત રહ્યા હતા.

મૌલાના સાદના પરદાદા મૌલાના ઇલ્યાસ કાંધલવીએ 1927માં તબલીગી જમાતની રચના કરી. તે ઉત્તરપ્રદેશના શામલી જિલ્લાના કાંધલીના રહેવાસી હતા. જેના કારણે તેઓ પોતાના નામની સાથે કાંધલવી લગાડતા હતા. મૌલાના સાદ મૌલાના ઇલ્યાસની ચોથી પેઢીમાંથી આવે છે અને તેમના પૌત્ર છે. આ સિવાય મૌલાના સાદના દાદા મૌલાના યુસુફ હતા, જે મૌલાના ઇલ્યાસના પુત્ર હતા.

મૌલાના સાદનો જન્મ 1965માં દિલ્હીમાં થયો હતો અને તેમના પિતાનું નામ મૌલાના મોહમ્મદ હારૂન હતું. મૌલાના સાદે તેમનો પ્રારંભિક અભ્યાસ 1987માં મદરેસા કાશફુલ ઉલૂમ, હઝરત નિઝામુદ્દીન ખાતેથી કર્યો હતો. આ પછી તેઓ સહારનપુર ચાલ્યા ગયા, જ્યાં તેમણે Almiytની ડિગ્રી મેળવી.

મૌલાના સાદના લગ્ન 1990માં સહારનપુરના મઝહિર ઉલૂમના મોહતમિમ (વીસી) મૌલાના સલમાનની પુત્રી સાથે થયા હતા. 1995માં તબલીગી જમાતના મૌલાના ઇનામુલ હસનના મૃત્યુ પછી મૌલાના સાદે મરકજનો હવાલો સંભાળ્યો. ત્યારથી તેઓ તબલીગી જમાતના વડા છે

તબલીગી જમાતમાં મૌલાના સાદનું ખૂબ માન છે. તેમના નિવેદનો અને તકરીર (ઉપદેશો) મુસ્લિમ સમુદાયમાં વ્યાપકપણે સાંભળવામાં આવે છે. લોકો મૌલાના સાદની એક ઝલક જોવા માટે અને તબલીગી જમાતની ઇજ્તિમામાં તેમની સાથે હાથ મિલાવવા માટે લોકો તરસતા રહે છે.

તબલીગી જમાતના પ્રમુખ

ભારતમાં બ્રિટીશ શાસન પછી આર્ય સમાજે હિંદુથી મુસ્લિમ બનેલા લોકોને ફરીથી હિંદુ બનાવવા માટે શુદ્ધિકરણ અભિયાન શરૂ કર્યું. આને કારણે મૌલાના ઇલ્યાસ કાંધલવીએ 1926-27માં તબલીગી જમાતની રચના કરી. આ રીતે તેઓ તબલીગી જમાતના પ્રથમ અમીર બન્યા. મૌલાના ઇલ્યાસે પહેલી જમાત મેવાત લઈને ગયા.

મૌલાના ઇલ્યાસના અવસાન પછી તેમના પુત્ર મૌલાના યુસુફ તબલીગી જમાતના પ્રમુખ બન્યોા 1965માં મૌલાના યુસુફનું અચાનક અવસાન થયું, ત્યારબાદ મૌલાના ઇનામુલ હસન તબલીગી જમાતનાં વડા બન્યા. ઇનામુલ હસનના યુગમાં તબલીગી જમાતએ સૌથી વધુ વિસ્તરણ કર્યું. તેમણે ત્રીસ વર્ષ સુધી આ પદ સંભાળ્યું, આ સમય દરમિયાન માત્ર દેશમાં જ નહીં પરંતુ વિશ્વભરમાં તબલીગી જૂથનું કાર્ય ફેલાયું.

1993માં મૌલાના ઇનામુલ હસને 10 સભ્યોની એક કમિટી બનાવી, જેમાં વિશ્વના વિવિધ દેશોના લોકો શામેલ હતા. ભારત તરફથી મૌલાના ઇનામુલ હસન, મૌલાના સાદ, મૌલાના ઝુબેર અને મૌલાના અબ્દુલ વહાબને આમાં શામેલ કરવામાં આવ્યા હતા. આ સમિતિનું કાર્ય વિશ્વભરમાં તબલીગી જમાતનું કાર્ય જોવાનું હતું.

મૌલાના સાદે પોતાને પ્રમુખ જાહેર કર્યા

વર્ષ 1995માં મૌલાના ઇનામુલ હસનનું નિધન થયું. તેમના પછી તબલીગી જમાતના વડા કોણ હશે તે અંગે વિવાદ ઉભો થયો હતો. આને કારણે કોઈને વડા બનાવવામાં આવ્યા ન હતા, પરંતુ 10 સભ્યોની સુરા સમિતિની દેખરેખ હેઠળ જમાતનું કાર્ય ચાલુ રાખ્યું હતું. આ સમિતિના મોટાભાગના સભ્યોનું મોત નીપજ્યું છે. 2015માં મૌલાના ઝુબૈરના અવસાન બાદ સુરાામં અબ્દુલ વહાબ બચ્યા હતા. આ પછી તબલીગી જમાતના લોકોએ કહ્યું કે, કમિટીના સભ્યોની ખાલી જગ્યાઓ, જે નિધનને કારણે ખાલી પડી હતી તે ભરવી જોઈએ. મૌલાના સાદ આ માટે તૈયાર ન થયા અને તેમણે પોતાને તબલીગી જમાતના વડા જાહેર કરી દીધા.

આને કારણે તબલીગી જમાતમાં ઘણા વિવાદ થયા હતા. બે જૂથો વચ્ચે અથડામણ થયું. આ મામલો પોલીસ સુધી પણ પહોંચ્યો હતો. આ પછી જ અન્ય જૂથે મરકજથી અલગ તુર્કમાન ગેટ પર મસ્જિદ ફૈઝ-એ-ઇલાહીથી જમાતનું કાર્ય શરૂ કર્યું. જો કે, મુસ્લિમ સમુદાયનો મોટો ભાગ જે તબલીગી જમાત સાથે સંકળાયેલ છે, તે હજી પણ નિઝામુદ્દીન સ્થિત મરકજને જ પોતાનું કેન્દ્ર માને છે.

0Shares